bài 38 em ôn lại những gì đã học

Bài 16: Em ôn lại những gì đã học; Bài 17: Phép cộng. Phép trừ; Bài 18: Luyện tập; Bài 19: Biểu thức có chứa hai chữ. Tính chất giao hoán của phép cộng; Bài 20: Biểu thức có chứa ba chữ. Tính chất kết hợp của phép cộng; Bài 21: Luyện tập Microsoft Word giai toan lop 5 vnen bai 38 em on lai nhung gi da hoc doc Thư viện tài liệu học tập, tham khảo online lớn nhất Trang chủ https //tailieu com/ | Email info@tailieu com | https //www face[.] 101 Toán VNEN Tập 1): Tính: a (28,7 + 34 ,5) x 2,4 b Giải Toán lớp 5 VNEN bài 38: Em ôn lại những gì đã học - Sách VNEN toán 5 tập 1 trang 101 bao gồm chi tiết lời giải cho từng bài tập giúp các em học sinh củng cố, rèn kỹ năng giải Toán Chương 2 lớp 5. Mời các em học sinh tham khảo lời giải hay sau đây. Bài 36: Em ôn lại những gì đã học; Bài 37: Nhân một số thập phân với một số thập phân; Bài 38: Em ôn lại những gì đã học; Bài 39: Em ôn lại những gì đã học; Bài 40: Chia một số thập phân cho một số tự nhiên; Bài 41: Chia một số thập phân cho 10, 100, 1000. Nội dung chính. B. Bài tập và hướng dẫn giải. Giải Toán lớp 3 VNEN bài 9: Em ôn lại những gì đã học. A. Hoạt động thực hành. Câu 1: Trang 20 toán VNEN 3 tập 1. Câu 3: Trang 20 toán VNEN 3 tập 1. Câu 4: Trang 20 toán VNEN 3 tập 1. Câu 5: Trang 21 toán VNEN 3 tập 1. B. Hoạt động ứng dụng. Rencontre Gratuite Nord Pas De Calais. Câu 1Thực hiện lần lượt các hoạt động sau a Tính rồi so sánh giá trị của a × b × c và a × b × c b Em và bạn đọc rồi giải thích cho nhau nội dung sau Nhận xét Phép nhân các số thập phân có tính chất kết hợp Khi nhân một tích hai số với số thứ ba, ta có thể nhân số thứ nhất với tích của hai số còn lại. a\ \times \ b \ \times \ c = a \ \times \ b \ \times \ c c Tính bằng cách thuận tiện nhất 9,65 × 0,4 × 2,5 7,38 × 1,25 × 80 0,25 × 40 × 9,84 0,4 × 0,5 × 64,2Phương pháp giảia Thực hiện phép tính theo đúng yêu cầu của đề bài rồi điền vào bảng. b Tự đọc hiểu nội dung đã đóng khung. c Vận dụng nhận xét ở phần b, nhân hai số có giá trị tích bằng 1, 10, 100 rồi nhân với số còn giải chi tiếta b Tự đọc nhận ×ét. c Tính bằng cách thuận tiện nhất Câu 2Tính a 28,7 + 34,5 × 2,4 b 28,7 + 34,5 × 2,4Phương pháp giảiThực hiện đúng quy tắc tính giá trị biểu thức - Biểu thức có dấu ngoặc Tính trong ngoặc trước, ngoài ngoặc sau. - Biểu thức không có dấu ngoặc Tính nhân, chia trước rồi đến phép tính cộng, giải chi tiếta 28,7 + 34,5 × 2,4 = 63,2 × 2,4 = 151,68 b 28,7 + 34,5 × 2,4 = 28,7 + 82,8 = 111,5Câu 3Giải bài toán sau Mỗi người đi xe đạp mỗi giờ được 12,5km. Hỏi trong 2,5 giờ người đó đi được bao nhiêu ki-lô-mét ?Phương pháp giảiTóm tắt 1 giờ 12,5km 2,5 giờ ... km ? Muốn tìm lời giải ta lấy quãng đường người đó đạp xe trong một giờ nhân với 2, giải chi tiếtTrong 2,5 giờ người đó đi được số ki-lô-mét là 12,5 × 2,5 = 31,25 km Đáp số 31,25 km. A. Hoạt động thực hànhCâu 1 trang 101 sách VNEN toán 5Thực hiện lần lượt các hoạt động saua. Tính rồi so sánh giá trị của a x b x c và a x b x cabca x b x ca x b x c2,53,10,6 1,642,5 4,82,51,3 c. Tính bằng cách thuận tiện nhất9,65 x 0,4 x 2,5 7,38 x 1,25 x 800,25 x 40 x 9,84 0,4 x 0,5 x 64,2 Xem lời giải Câu 2 trang 101 sách VNEN toán 5Tínha. 28,7 + 34,5 x 2,4 b. 28,7 + 34,5 x 2,4 Xem lời giải Câu 3 trang 102 sách VNEN toán 5Giải bài toán sau Mỗi người đi xe đạp mỗi giờ được 12,5km. Hỏi trong 2,5 giờ người đó đi được bao nhiêu ki-lo-mét? Xem lời giải C. Hoạt động ứng dụngBà dẫn bạn My đi mua sữa. Trên kệ của siêu thị có hai loại sữa bột của cùng một hãng sản xuất. Loại thứ nhất là một hộp gồm 3 gói bằng giấy, mỗi gói chứa 0,375kg sữa bột, giá bán mỗi gói là 54000 đồng. Loại thứ hai là một hộp gồm 4 lọ thủy tinh, mỗi lọ chứa 0,275kg, giá bán mỗi lọ là 41900 đồng. Em hãy giúp bạn My tính toán để khuyên bà nên mua loại nào thì được nhiều sữa hơn và tiết kiệm chi phí hơn nhé, biết rằng chất lượng sữa là như nhau. Xem lời giải Toán 5 VNEN Tập 1 Xem toàn bộ tài liệu Lớp 5 tại đây A A. Hoạt động thực hành Câu 1.Trang 101 Toán 5 VNEN Tập 1 Thực hiện lần lượt các hoạt động sau a. Tính rồi so sánh giá trị của a x b x c và a x b x c a b c a x b x c a x b x c 2,5 3,1 0,6 1,6 4 2,5 4,8 2,5 1,3 c. Tính bằng cách thuận tiện nhất 9,65 x 0,4 x 2,5 7,38 x 1,25 x 80 0,25 x 40 x 9,84 0,4 x 0,5 x 64,2 Trả lời a. Tính rồi so sánh giá trị của a x b x c và a x b x c a b c a x b x c a x b x c 2,5 3,1 0,6 2,5 x 3,1 x 0,6 = 7,75 x 0,6 = 4,65 2,5 x 3,1 x 0,6 = 2,5 x 1,86 = 4,65 1,6 4 2,5 1,6 x 4 x 2,5 = 6,4 x 2,5 = 16 1,6 x 4 x 2, 5 = 1,6 x 10 = 16 4,8 2,5 1,3 4,8 x 2,5 x 1,3 = 12 x 1,3 = 15,6 4,8 x 2,5 x 1,3 = 4,8 x 3,25 = 15,6 c. Tính bằng cách thuận tiện nhất ● 9,65 x 0,4 x 2,5 = 9,65 x 0,4 x 2,5 = 9,65 x 1 = 9,65 ● 7,38 x 1,25 x 80 = 7,38 x 1,25 x 80 = 7,38 x 100 = 738 ● 0,25 x 40 x 9,84 = 0,25 x 40 x 9,84 = 10 x 9,84 = 98,4 ● 0,4 x 0,5 x 64,2 = 0,4 x 0,5 x 64,2 = 0,2 x 64,2 = 12,84 Câu 2.Trang 101 Toán 5 VNEN Tập 1 Tính a. 28,7 + 34,5 x 2,4 b. 28,7 + 34,5 x 2,4 Trả lời a. 28,7 + 34,5 x 2,4 = 63,2 x 2,4 = 151,68 b. 28,7 + 34,5 x 2,4 = 28,7 + 82,8 = 111,5 Câu 3.Trang 102 Toán 5 VNEN Tập 1 Giải bài toán sau – Mỗi người đi xe đạp mỗi giờ được 12,5km. Hỏi trong 2,5 giờ người đó đi được bao nhiêu ki-lo-mét? Trả lời – Trong 2,5 giờ người đó đi được số ki-lo-met là 12,5 x 2,5 = 31,25 km Đáp số 31,25 km B B. Hoạt động ứng dụng Trang 102 Toán 5 VNEN Tập 1 – Bà dẫn bạn My đi mua sữa. Trên kệ của siêu thị có hai loại sữa bột của cùng một hãng sản xuất. Loại thứ nhất là một hộp gồm 3 gói bằng giấy, mỗi gói chứa 0,375kg sữa bột, giá bán mỗi gói là 54000 đồng. Loại thứ hai là một hộp gồm 4 lọ thủy tinh, mỗi lọ chứa 0,275kg, giá bán mỗi lọ là 41900 đồng. Em hãy giúp bạn My tính toán để khuyên bà nên mua loại nào thì được nhiều sữa hơn và tiết kiệm chi phí hơn nhé, biết rằng chất lượng sữa là như nhau. Trả lời – Loại sữa hộp bằng giấy nặng số kg là 3 x 0,375 = 1,125 kg 3 x 0,375 = 1,125 kg – Số tiền phải trả cho loại sữa hộp bằng giấy là 54000 x 1,125 = 60750 đồng – Loại sữa lọ thủy tinh nặng số kg là 4 x 0,275 = 1,1 kg – Số tiền phải trả cho loại sữa lọ thủy tinh là 1,1 x 41900 = 46090 đồng ⇒ Như vậy, loại sữa băng lọ thủy tinh chỉ ít hơn 0,025kg nhưng rẻ hơn 14660 đồng. Vậy bà nên mua loại sữa gồm 4 lọ thủy tinh MORE Tài liệu trên trang là MIỄN PHÍ, các bạn vui lòng KHÔNG trả phí dưới BẤT KỲ hình thức nào! Nội dung hướng dẫn giải Bài 38 Em ôn lại những gì đã học được chúng tôi biên soạn bám sát bộ sách giáo khoa Toán lớp 5 chương trình mới VNEN. Là tài liệu tham khảo hữu ích giúp các em học tốt môn Toán lớp 5. Hoạt động thực hành - Bài 38 Em ôn lại những gì đã học Toán VNEN lớp 5 Câu 1 Trang 101 Toán 5 VNEN Tập 1 Thực hiện lần lượt các hoạt động sau a. Tính rồi so sánh giá trị của a x b x c và a x b x c a b c a x b x c a x b x c 2,5 3,1 0,6 1,6 4 2,5 4,8 2,5 1,3 c. Tính bằng cách thuận tiện nhất 9,65 x 0,4 x 2,5 7,38 x 1,25 x 80 0,25 x 40 x 9,84 0,4 x 0,5 x 64,2 Lời giải chi tiết a. Tính rồi so sánh giá trị của a x b x c và a x b x c a b c a x b x c a x b x c 2,5 3,1 0,6 2,5 x 3,1 x 0,6 = 7,75 x 0,6 = 4,65 2,5 x 3,1 x 0,6 = 2,5 x 1,86 = 4,65 1,6 4 2,5 1,6 x 4 x 2,5 = 6,4 x 2,5 = 16 1,6 x 4 x 2, 5 = 1,6 x 10 = 16 4,8 2,5 1,3 4,8 x 2,5 x 1,3 = 12 x 1,3 = 15,6 4,8 x 2,5 x 1,3 = 4,8 x 3,25 = 15,6 c. Tính bằng cách thuận tiện nhất ● 9,65 x 0,4 x 2,5 = 9,65 x 0,4 x 2,5 = 9,65 x 1 = 9,65 ● 7,38 x 1,25 x 80 = 7,38 x 1,25 x 80 = 7,38 x 100 = 738 ● 0,25 x 40 x 9,84 = 0,25 x 40 x 9,84 = 10 x 9,84 = 98,4 ● 0,4 x 0,5 x 64,2 = 0,4 x 0,5 x 64,2 = 0,2 x 64,2 = 12,84 Câu 2 Trang 101 Toán 5 VNEN Tập 1 Tính a. 28,7 + 34,5 x 2,4 b. 28,7 + 34,5 x 2,4 Lời giải chi tiết a. 28,7 + 34,5 x 2,4 = 63,2 x 2,4 = 151,68 b. 28,7 + 34,5 x 2,4 = 28,7 + 82,8 = 111,5 Câu 3 Trang 102 Toán 5 VNEN Tập 1 Giải bài toán sau - Mỗi người đi xe đạp mỗi giờ được 12,5km. Hỏi trong 2,5 giờ người đó đi được bao nhiêu ki-lo-mét? Lời giải chi tiết - Trong 2,5 giờ người đó đi được số ki-lo-met là 12,5 x 2,5 = 31,25 km Đáp số 31,25 km Hoạt động ứng dụng - Bài 38 Em ôn lại những gì đã học Toán 5 VNEN Trang 102 Toán 5 VNEN Tập 1 - Bà dẫn bạn My đi mua sữa. Trên kệ của siêu thị có hai loại sữa bột của cùng một hãng sản xuất. Loại thứ nhất là một hộp gồm 3 gói bằng giấy, mỗi gói chứa 0,375kg sữa bột, giá bán mỗi gói là 54000 đồng. Loại thứ hai là một hộp gồm 4 lọ thủy tinh, mỗi lọ chứa 0,275kg, giá bán mỗi lọ là 41900 đồng. Em hãy giúp bạn My tính toán để khuyên bà nên mua loại nào thì được nhiều sữa hơn và tiết kiệm chi phí hơn nhé, biết rằng chất lượng sữa là như nhau. Lời giải chi tiết - Loại sữa hộp bằng giấy nặng số kg là 3 x 0,375 = 1,125 kg 3 x 0,375 = 1,125 kg - Số tiền phải trả cho loại sữa hộp bằng giấy là 54000 x 1,125 = 60750 đồng - Loại sữa lọ thủy tinh nặng số kg là 4 x 0,275 = 1,1 kg - Số tiền phải trả cho loại sữa lọ thủy tinh là 1,1 x 41900 = 46090 đồng ⇒ Như vậy, loại sữa băng lọ thủy tinh chỉ ít hơn 0,025kg nhưng rẻ hơn 14660 đồng. Vậy bà nên mua loại sữa gồm 4 lọ thủy tinh ►►CLICK NGAY vào nút TẢI VỀ dưới đây để tải về Giải Toán lớp 5 VNEN Bài 38 Em ôn lại những gì đã học file PDF hoàn toàn miễn phí.

bài 38 em ôn lại những gì đã học